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DIBAJI

Taarifa ya Uchambuzi wa Majibu ya Wanafunzi katika Upimaji wa Kitaifa wa
Kidato cha Pili Mwaka 2023 kwa somo la Kiswahili imeandaliwa ili kutoa
mrejesho kwa wanafunzi, walimu, watunga sera, wakuza mitaala na wadau
mbalimbali wa elimu. Taarifa hii inalenga kutathmini muhtasari wa Kidato cha
Kwanza na cha Pili ili kuonesha mafanikio ya mfumo wa elimu hususani katika
mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili. Majibu ya
wanafunzi ni kiashiria dhahiri iwapo mfumo wa elimu uliweza au ulishindwa
kuwapa wanafunzi maarifa stahiki katika elimu ya sekondari kuanzia Kidato cha
Kwanza hadi cha Pili.

Kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika somo la Kiswahili kwa Upimaji wa
Kidato cha Pili Mwaka 2023 kilikuwa kizuri ambapo wanafunzi 660,969 sawa na
asilimia 95.19 walifaulu. Ufaulu huu ulikuwa wa chini kwa asilimia 0.47
ikilinganishwa na mwaka 2022 ambapo asilimia 95.66 walifaulu. Sababu
zilizowafanya wanafunzi wengi kufaulu vizuri au kwa kiwango cha wastani ni
pamoja na kuwa na uelewa wa mada zilizopimwa, kuelewa matakwa ya swali, na
kujieleza kwa kutumia lugha fasaha ya Kiswahili.

Aidha, sababu zilizowafanya wanafunzi wachache (4.81%) kupata alama hafifu ni
pamoja na kutoelewa matakwa ya swali, kukosa uelewa wa kutosha katika mada
nyingi zilizopimwa na uwezo mdogo wa kujieleza kwa lugha fasaha na kutoelewa
dhana zinazohusiana na somo la Kiswabhili.

Taarifa hii itawawezesha viongozi wa elimu, viongozi wa shule, walimu na
wanafunzi kupata mbinu mwafaka katika kuboresha elimu kwa ujumla na hivyo
kuongeza ufaulu katika upimaji ujao unaoendeshwa na Baraza la Mitihani la
Tanzania.

Mwisho, Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani za dhati kwa
wachambuzi wa data na wote walioshiriki katika mchakato wa uandishi wa taarifa
hii.

Dkt. Said A. Mohamed
KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI

Upimaji wa Kitaifa wa Somo la Kiswahili kwa Kidato cha Pili uliofanyika
mwezi Novemba mwaka 2023 ulikuwa na maswali kumi (10). Maswali hayo
yaligawanyika katika sehemu A, B na C ambapo sehemu A ilihusu maswali ya
kuchagua na kuoanisha; sehemu B maswali ya majibu mafupi, na C swali la
insha. Mada zilizotahiniwa katika sehemu zote zilihusisha Sarufi, Ufahamu,
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha, Fasihi, na Uandishi. Wanafunzi walitakiwa
kujibu maswali yote katika sehemu zote. Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi
katika upimaji huu umezingatia kikamilifu muhtasari wa somo la Kiswahili kwa
Kidato cha Kwanza na cha Pili.

Taarifa hi1 inachambua viwango vya ufaulu wa wanafunzi wa Kidato cha Pili
katika Upimaji wa Somo la Kiswahili Mwaka 2023. Jumla ya wanafunzi
759,791 walisajiliwa kufanya upimaji ambapo wanafunzi 695,269 sawa na
asilimia 91.51 walifanya upimaji wa somo la Kiswahili. Kati yao, wavulana
walikuwa 318,443 sawa na asilimia 45.80 na wasichana 376,826 sawa na
asilimia 54.20. Ufaulu wa wanafunzi katika upimaji huu kwa ujumla ulikuwa
mzuri kwani wanafunzi 660,969 sawa na asilimia 95.19 ya waliofanya upimaji
huu walifaulu kwa kupata madaraja A hadi D. Kiwango hicho cha ufaulu ni cha
chini kwa asilimia 0.47 kikilinganishwa na mwaka 2022 ambapo, asilimia 95.66
ya wanafunzi walifaulu kwa kupata madaraja A hadi D. Ulinganifu wa ufaulu
wa wanafunzi kwa kila daraja kwa mwaka 2022 na 2023 umeoneshwa katika
Jedwali Na. 1.

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Wanafunzi kwa kila Daraja

Mwaka
Waliofanya Madaraja
A B C D F
2022 634,843 78,986 | 107,914 | 289,808 129,059 27,486
2023 695,269 29,428 | 69,074 | 346,946 215,521 33,431

Jedwali Na. 1 linaonesha kuwa, kiwango cha ubora wa ufaulu kimepungua kwa
mwaka 2023 kwani wanafunzi wengi walifaulu kwa kupata daraja C na D.
Uchambuzi wa ufaulu unaonesha kuwa ufaulu wa madaraja ya juu A na B
ulipungua jambo linaloashiria kushuka kwa ufaulu kwa mwaka 2023
ikilinganishwa na mwaka 2022.



2.0

Uchambuzi huu umezingatia viwango vitatu vya ufaulu, ambavyo ni kiwango
kizuri, wastani na hafifu. Kiwango kizuri cha ufaulu kimeanzia alama 65 hadi
100, kiwango cha wastani kmeanzia alama 30 hadi 64, na kiwango hafifu
kimeanzia alama 0 hadi 29. Chati mbalimbali zimetumika kufafanua viwango
hivyo. Aidha, rangi mbalimbali zimetumika kuwakilisha viwango vya ufaulu.
Rangi ya kijani imewakilisha kiwango Kkizuri, rangi ya njano imewakilisha
kiwango cha wastani na rangi nyekundu imewakilisha kiwango hafifu cha
ufaulu. Vilevile, sampuli za majibu sahihi na yasiyo sahihi kutoka kwa
wanafunzi zimeambatishwa 1li kudhihirisha majibu halisi ya wanafunzi.

Kwa jumla, uchambuzi huu unalenga kuboresha ufundishaji na ujifunzaj wa
somo la Kiswahili kwa walimu, wanafunzi, na wadau wengine wa elimu katika
mkakati wa kuendelea kuinua kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika somo la
Kiswahili.

UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WANAFUNZI KWA KILA SWALI

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya uchambuzi wa kina wa majibu ya kila swali
yaliyotolewa na wanafunzi kwa kuonesha maswali yaliyojibiwa vizuri na yale
yaliyojibiwa vibaya. Aidha, sababu za ufaulu wa viwango mbalimbali
zimeelezwa bayana kwa kila swali. Vilevile, sampuli za majibu ya wanafunzi
kwa kila swali zimeambatishwa ili kuthibitisha maelezo yaliyotolewa katika
uchambuzi huu.

2.1 SEHEMU A: MASWALI YA KUCHAGUA

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (2) ambapo swali la 1 lilikuwa la
kuchagua na lilikuwa na vipengele kumi (10), na swali la 2 lilikuwa la
kuoanisha maana na tanzu za fasihi simulizi katika orodha A na B. Sehemu
hii ilikuwa na jumla ya alama 15.

2.1.1 Swalila 1: Kuchagua

Swali lilitoka katika mada za Fasihi Simulizi, Aina za Maneno,
Matumizi va Lugha katika Miktadha Mbalimbali, Mawasiliano,
Uundaji wa Maneno, na Uandishi. Swali lililenga kupima uwezo
wa mwanafunzi wa kukumbuka dhana mbalimbali zinazohusu
mada anuai za somo la Kiswahili. Swali lilimtaka mwanafunzi
kuchagua herufi ya jibu sahihi kutoka katika machaguo manne (A —



D) kwa kila kipengele. Kila kipengele kilikuwa na alama moja na
kufanya swali hili kuwa na jumla ya alama 10.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 695,263 sawa na asilimia 99.99 ya
waliofanya upimaji katika somo hili. Hili ni miongoni mwa
maswali yaliyojibiwa vizuri na wanafunzi wengi, ambapo asilimia
95.78 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 1
inaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kiasilimia.

100
90 -
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70 -
60
50 -

40 38.76
30 -
20
10 - 422
0 —
0-2 3-6 7-10
Alama

57.02

Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 1: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 1

Chati Na. 1 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 269.469 (38.76%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 7 hadi 10, wanafunzi 396,450
(57.02%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3
hadi 6 na wanafunzi 29,344 (4.22%) walifaulu kwa kiwango hafifu
kwa kupata 0 hadi alama 2.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, zaidi ya
nusu (57.02%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kutokana na
kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa baadhi ya dhana mbalimbali
zilizopimwa katika vipengele vya swali hili. Aidha, baadhi
walionesha kukosa uelewa wa dhana mbalimbali zilizopimwa
katika vipengele hivyo. Wanafunzi hao waliweza kuchagua herufi
ya jibu sahihi katika vipengele 3 — 6 na kupata alama za wastani.

Uchambuzi wa kina wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa
wanafunzi 269,469 sawa na asilimia 38.76 walijibu vizuri swali hili
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kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha wa dhana zilizopimwa.
Wanafunzi hao walijibu kwa usahihi vipengele 7 hadi 10 vya swali
hili. Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya
mwanafunzi aliyefanya vizuri swali hili na kupata alama zote.

L. Katika vipengele (i) hadi (x), chagua herufi ya jibu sahihi kisha andika herufi ya jibu
hilo katika kisanduku ulichopewa,

(i) Ni methali ipi inayofanana na methali inayosema, “Mtaka cha uvunguni sharti
ainame™?
A Ujanja mwingi mbele giza.
B Mjumbe hauawi.
C Akili nyingi huondoa maarifa. D
D Atangae sana na jua hujua.

(ii) Bainisha ubora wa kuhifadhi kazi za fasihi kwa kutumia njia ya picha na vinasa
sauti.
A Fanani na hadhira huonana ana kwa ana,
B Wasanii huonekana dhahiri,
C Huwa na gharama ya kumiliki. . ' B

D Huweza kupotea na kutopatikana tena.

(ii)) Mwalimu aliwaagiza wanafunzi wawili wajibizane kishairi mbele ya wenzao
darasani. Ni kipera kipi kinawakilisha walichofanya wanafunzi hao?
A Ngonjera B Majigambo A
C Kichekesho D Igizo

(iv) Sentensi ipi kati ya zifuatazo imeundwa kwa kitenzi kishirikishi?
A Tanzania ilikuwa inapendeza toka zamani.
B Watoto wanalima shamba dogo sana,
C Watu wa mjini si wengi kama wa vijijni. C
D Mto mdogo umejaa majani mengi.

(v) Sauti ya lugha inayotamkwa bila kuwapo na kizuizi chochote kwenye mkondo wa
hewa huitwaje?
A Silabu B Irabu 8
C  Konsonanti D Mkazo

(vi) Mojawapo ya alama za uandishi ni nukta. Kazi ya alama hiyo ni ipi katika
sentensi?
A Kukariri au kurudia maneno yaliyosemwa.
B Kuonesha sentensi imefikia mwisho na imekamilika. E)
C Kubainisha sehemu mbili za sentensi zilizo kinyume.
D Kuashiria maneno yaliyo kwenye orodha,




(vii) Mwalimu aliwataka wanafunzi kuchambua neno “anacheza’ na kuonesha
viambishi vyake. Uchambuzi upi unaonesha mpangalio sahihi wa viambishi?
A Kiambishi awali ni a-, -na- na kiambishi tamati ni -a
B Kiambishi awali ni -a na kiambishi tamati ni -na-
(' Kiambishi awali ni —na- na tamati ni a- A
D Kiambishi awali ni -na- na - chez - na tamati ni a-

(viii) Kisawe cha neno “jokofu” ni ipi kati ya hivi?
A Jiko B Tanuru C
C  Friji D Stovu L

(ix) Aina ipi ya kamusi hutumia lugha mbili?
A Wahidiya B Thaniya %
C Mahuluti D Rubaia

(x) Maelezo yapi yanafafanua kwa usahihi dhana ya mofimu?
A Kipashio kinachojitosheleza kileksika au kisarufi.
B Kipashio kinachojitosheleza kimuundo au kileksika. :I A ‘
C Kipashio kinachojitosheleza kimuundo au kisarufi. { -
D Kipashio kinachounda msamiati au maneno.

Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 1.

Katika Kielelezo Na.l.1, mwanafunzi aliweza kuchagua herufi za
majibu sahihi kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha wa mada
zilizopimwa katika swali hili. Uchambuzi zaidi wa namna
wanafunzi walivyojibu vipengele mbalimbali vya swali hili
umefafanuliwa kama ifuatavyo:

(1) N1 methali ip1 inayofanana na methali inayosema, “Mtaka cha
uvunguni sharti ainame™?

Ujanja mwingi mbele giza.
Mjumbe hauawi.

Akili nyingi huondoa maarifa.
Atangae sana na jua hujua.

Oaw»

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada

ndogo va Tanzu za Fasihi Simulizi na lililenga kupima kukumbuka

vipera vya tanzu za fasihi simulizi. Wanafunzi waliojibu vizuri

swali hili walichagua herufi D Atangae sana na jua hujua, ambayo

ni methali inayofanana na methali inayosema, “Mtaka cha
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uvunguni sharti ainame”. Wanafunzi hao walionesha kuwa na
uelewa wa kutosha wa kipera cha methali.

Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi katika kipengele hiki walishindwa
kuchagua herufi ya jibu sahihi na kuchagua vipotoshi 4 Ujanja
mwingi mbele giza; B Mjumbe hauawi; na C Akili nyingi huondoa
maarifa. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo unaonesha kuwa wanafunzi
hao hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu maana anuai za
methali husika hivyo kushindwa kubaini methali inayofanana na
methali isemayo “Mtaka cha uvunguni sharti ainame” yenye maana
ya atakaye kitu kilicho mvunguni mwa kitanda lazima ainame ili
kukichukua. Uchaguzi wa vipotoshi Ujanja mwingi mbele giza;
Mjumbe hauawi;, na Akili nyingi huondoa maarifa ulitokana na
wanafunzi hao kutojua maana za msingi za methali hizo ambazo ni
ujanja au werevu mwingi hufuatiwa na giza, apelekave ujumbe
Julani mahali hauawi na werevu mwingi huweza kuondoa busara
na kuishia kuharibu mtawalia. Hivyo, methali zilizopo katika
vipotoshi A, B, na C hazifanani na methali waliyopewa.

(1) Bainisha ubora wa kuhifadhi kazi za fasihi kwa kutumia njia
ya picha na vinasa sauti.

Fanani na hadhira huonana ana kwa ana.
Wasanii huonekana dhahiri.

Huwa na gharama ya kumiliki.

Huweza kupotea na kutopatikana tena.

Oaw»

Swali lilitoka katika mada ya Uhifadhi wa Kazi za Fasihi Simulizi
na lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi kutathmini ubora wa
njia za uhifadhi wa kazi za fasihi hususani kwa kutumia picha na
vinasa-sauti. Wanafunzi waliokuwa na umahiri wa njia mbalimbali
za kuhifadhi kazi za fasihi walichagua herufi ya jibu sahihi B
Wasanii huonekana dhahiri. Wanafunzi hao walionesha kuwa na
uelewa wa kutosha kuhusu ubora wa picha na vinasa-sauti kama
njia mojawapo ya kuhifadhi kazi za fasihi.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi walichagua vipotoshi
A Fanani na hadhira huonana ana kwa ana; C Huwa na gharama
va kumiliki; na D Huweza kupotea na kutopatikana tena.
Uchaguzi wa vipotoshi Fanani na hadhira huonana ana kwa ana
na Huwa na gharama ya kumiliki ulitokana na wanafunzi hao
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kutoelewa kuwa hizo ni sifa anuai za fasihi simulizi hazihusiki na
ubora wa njia za kuhifadhi kazi za fasihi hususani picha na vinasa
sauti. Aidha, uteuzi wa kipotoshi Huweza kupotea na kutopatikana
tena ulitokana na kutojua kuwa hii ni hasara ya uhifadhi wa kazi za
fasihi simulizi kwa njia ya kichwa. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo
unatokana na wanafunzi hao kukosa uelewa wa njia mbalimbali za
uhifadhi wa kazi za fasihi kwa ujumla.

(111) Mwalimu aliwaagiza wanafunzi wawili wajibizane kishairi
mbele ya wenzao darasani. Ni kipera kipi kinawakilisha
walichofanya wanafunzi hao?

A Ngonjera

B Majigambo
C Kichekesho
D Igizo

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada ndogo
va Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi kukumbuka vipera vya fasihi simulizi vinavyotumia
lugha ya kishairi katika utunzi na uwasilishaji wake. Baadhi ya
wanafunzi walifanya vizuri swali hili kwa kuchagua herufi ya jibu
sahihi A Ngonjera kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha wa
vipera vya tanzu za fasihi simulizi.

Hata hivyo, baadhi yao walichagua vipotoshi B Majigambo, C
Kichekesho, na D Igizo. Uteuzi wa vipera hivyo ulitokana na
wanafunzi kukosa uelewa wa vipera vya utanzu wa sanaa za
maonesho ambavyo kiuhalisia huweza kutumia majibizano
yasiyotumia lugha ya kishairi.

(1v) Sentensi 1pi kati ya zifuatazo imeundwa na kitenzi kishirikishi?

Tanzania ilikuwa inapendeza toka zamani.
Watoto wanalima shamba dogo sana.

oawe

Mto mdogo umejaa majani mengi.



Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno na mada ndogo ya
Ubainishaji wa Aina za Maneno. Swalli lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi kutambua sentensi iliyoundwa na kitenzi kishirikishi
kati ya sentensi alizopewa. Baadhi ya wanafunzi waliokuwa na
umahiri kuhusu dhana ya vitenzi na aina zake walichagua herufi ya
jibu sahihi C Waru wa mjini si wengi kama wa vijijini kuwa ndiyo
sentensi iliyoundwa na kitenzi kishirikishi (si).

Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi walishindwa kujibu swali hili kwa
kuchagua vipotoshi 4 Tanzania ilikuwa inapendeza toka zamani, B
Watoto wanalima shamba dogo sana; na D Mto mdogo umajaa
majani mengi. Wanafunzi hao walionesha kutokuwa na uelewa wa
kutosha wa vitenzi vishirikishi. Uchaguzi wa kipotoshi A ulitokana
na wanafunzi hao kushindwa kutofautisha kitenzi kisaidizi na
kitenzi kikuu kwani sentensi hiyo iliundwa na kitenzi kisaidizi (Ts)
ilikuwa na kitenzi kikuu (T) inapendeza. Vilevile, uchaguzi wa
vipotoshi B na D ulitokana na wanafunzi kushindwa kutambua
kuwa sentensi hizo ziliundwa na vitenzi vikuu wanalima na umejaa
badala ya vitenzi vishirikishi kama swali lilivyotaka.

(v) Sauti ya lugha inayotamkwa bila kuwapo na kizuizi chochote
kwenye mkondo wa hewa huitwaje?

A Silabu

B Irabu

C Konsonanti
D Mkazo

Swali lilitoka katika mada ya Mawasiliano hususani mada ndogo
ya Matamshi na Lafudhi ya Kiswahili. Swali lililenga kupima
uelewa wa mwanafunzi kuhusu sauti za lugha. Miongoni mwa
wanafunzi waliojibu vizuri swali hili walichagua herufi ya jibu
sahihi B /rabu kutokana na kuwa na uelewa wa ala za matamshi.
Umahiri huo uliwawezesha wanafunzi hao kubaini kwa usahihi
sauti ya lugha inayotamkwa bila kuwepo kwa kizuizi chochote
kwenye mkondo wa hewa ambayo ni irabu.

Hata hivyo, wanafunzi wengine walijibu vibaya swali hili kwa
kuchagua vipotoshi 4 Silabu, C Konsonanti, na D Mkazo kutokana
na kukosa umahiri kuhusu sauti za lugha. Uchaguzi wa kipotoshi
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Silabu ulitokana na wanafunzi hao kuchanganya neno hilo na
Silabi, ambayo ni sehemu ya neno inayoundwa kwa irabu au
konsonanti na irabu na hutamkwa kwa pamoja kama fungu moja la
sauti. Uchaguzi wa kipotoshi Konsonanti ulitokana na wanafunzi
hao kushindwa kubaini sauti hiyo inayotamkwa kwa kubana au
kuzuia mkondo wa hewa. Vivyo hivyo uchaguzi wa kipotoshi
Mrbazo ulitokana na kushindwa kutambua kuwa mkazo ni kiwango
cha nguvu inayotumika katika utamkaji wa silabi na si sauti.
Uchaguzi wa vipotoshi hivyo kwa ujumla unatokana na wanafunzi
hao kukosa uelewa wa sauti mbalimbali na jinsi zinavotumika
katika lugha.

(vi) Mojawapo ya alama za uandishi ni nukta. Kazi ya alama hiyo
ni 1p1 katika sentensi?

Kukariri au kurudia maneno yaliyosemwa.
Kuonesha sentensi imefikia mwisho na imekamilika.
Kubainisha sehemu mbili za sentensi zilizo kinyume.
Kuashiria maneno yaliyo kwenye orodha.

O nwpe

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi hususani mada ndogo ya
Uandishi wa Insha na lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi
kutambua alama za uandishi na matumizi yake Kkatika sentensi.
Wanafunzi waliojibu vizuri swali hili walichagua herufi ya jibu
sahihi B Kuonesha sentensi imefika mwisho na imekamilika.
Uchaguzi huu unaonesha kuwa wanafunzi hao walikuwa na uelewa
wa kutosha wa matumizi ya alama mbalimbali za uandishi hususani
nukta ambayo kazi yake ni kukamilisha sentensi.

Hata hivyo, wanafunzi wengine walichagua vipotoshi 4 Kukariri
au kurudia maneno yalivosemwa; C Kubainisha sehemu mbili za
sentensi zilizo kinyume; na D Kuashiria maneno yalivo kwenye
orodha. Uteuzi wa vipotoshi hivyo ulitokana na wanafunzi hao
kukosa uelewa wa alama za uandishi na matumizi yake katika
sentensi. Kipotoshi Kukariri au kurudia maneno yaliyosemwa ni
nukuu na si alama ya uandishi. Uchaguzi wa kipotoshi Kubainisha
sehemu mbili za sentensi zilizo kinyume ulitokana na kutoelewa
kuwa dhana hii huhusu visawe na si nukta. Vilevile, uchaguzi wa
kipotoshi Kuashiria maneno yalivo kwenye orodha ulitokana na
wanafunzi hao kuchanganya matumizi ya nukta (.) na nuktapacha
(:), ambayo huashiria maneno yaliyo kwenye orodha katika
sentensi.
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(vii)Mwalimu aliwataka wanafunzi kuchambua neno “anacheza”
na kuonesha viambishi vyake. Uchambuzi upi unaonesha
mpangilio sahihi wa viambishi?

Kiambishi awali ni a-, -na- na kiambishi tamati ni -a.
Kiambishi awali n1 —a na kiambishi tamati ni -na.
Kiambishi awali n1 —na- na tamati ni -a.

Kiambishi awali ni —na- na —chez- na tamati nia a-.

oawe

Swali lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno hususani mada
ndogo ya Kutumia Uambishaji. Swali lililenga kupima umahiri wa
mwanafunzi katika uundaji wa maneno kwa kutumia uambishaji.
Wanafunzi waliojibu kwa usahihi swali hili walichagua herufi ya
jibu sahihi 4 Kiambishi awali ni a-, -na- na kiambishi tamati ni -a
ambao ni mpangilio sahihi wa viambishi katika neno “anacheza.”
Wanafunzi hao walionesha kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu
uambishaji katika mzizi wa neno.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi wengine walichagua
vipotoshi B Kiambishi awali ni —a na kiambishi tamati ni —na-,
ambapo —na- ni kiambishi awali cha njeo na si kiambishi tamati.
Kipotoshi C Kiambishi awali ni -na- na tamati ni a-, ambapo
viambishi awali katika neno “anacheza” ni a- na —na- na si —na-
peke yake. Vilevile, kipotoshi D Kiambishi awali ni —na- na —chez-
na tamati ni a-, ambapo kiambishi awali n1 a- na -na- lakini -chez-
ni mzizi wa neno na si kiambishi awali cha neno anacheza.

Uchaguzi wa vipotoshi hivyo unaonesha kuwa wanafunzi hao
walikosa umahiri wa kutumia viambishi awali na tamati katika
neno ‘anacheza’ hivyo kushindwa kuchagua herufi ya jibu sahihi.

(vii) Kisawe cha neno “jokofu” ni1 kipi1 kati ya hivi?

A Jiko

B Tanuru
C  Frijn

D Stovu

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno na mada ndogo ya
Matumizi ya Kamusi. Swali lililenga kupima uelewa wa
mwanafunzi wa kutambua visawe vya maneno mbalimbali, hivyo
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kuchagua herufi ya jibu sahihi C Frjji ambacho ni kisawe cha neno
“jokofu” lenye maana ya chombo kinachotumika kupoza vitu
vilivyohifadhiwa ndani yake.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi swali hili walichagua
vipotoshi A Jiko; B Tanuru; na D Stovu. Wanafunzi waliochagua
kipotoshi Jiko walishindwa kujua kuwa hiki ni kifaa au mahali
panapotumika kupikia au kuandaa chakula. Uteuzi wa kipotoshi
Tanuru ulitokana na kutojua kuwa ni aina ya jiko linalotumika
kuokea mikate au kuchomea mkaa au matofali. Adha, uchaguzi wa
kipotoshi Stovu ulitokana na kutokuelewa kuwa ni jiko linalotumia
mafuta ya taa. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo ulitokana na
wanafunzi hao kukosa uelewa wa maneno yenye maana sawa au
visawe hivyo kushindwa kubaini kisawe cha neno jokofu kuwa ni

friji.

(1x) Aina ipi ya kamusi hutumia lugha mbili?

A Wahidiya
B Thaniya
C  Mahuluti
D Rubaia

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno hususani mada
ndogo ya Matumizi ya Kamusi na lililenga kupima uelewa wa
mwanafunzi kuhusu aina ya kamusi inayotumia lugha mbili.
Wanafunzi waliojibu vizurt swali hili walichagua jibu sahihi B
Thaniva ambayo ni aina ya kamusi inayotumia lugha mbili.
Wanafunzi hawa walikuwa na maarifa ya kutosha ya kutambua
aina mbalimbali za kamusi.

Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi walichagua vipotoshi 4 Wahidiva,
C Mahuluti, na D Rubaia kutokana na kukosa umahiri wa kutumia
kamusi. Uchaguzi wa kipotoshi Wahidiya ulitokana na kutotambua
kuwa hii ni aina ya kamusi inayotumia lugha moja. Waliochagua
kipotoshi Mahuluti walishindwa kutambua kuwa hii ni aina ya
kamusi inayotumia lugha tatu. Vilevile, waliochagua kipotoshi
Rubaia walishindwa kutambua kuwa hakuna kamusi ya aina hiyo
katika lugha ya Kiswahili.
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(x) Maelezo yapi yanafafanua kwa usahihi dhana ya mofimu?
Kipashio kinachojitosheleza kileksika au kisarufi.
Kipashio kinachojitosheleza kimuundo au kileksika.
Kipashio kinachojitosheleza kimuundo na kisarufi.
Kipashio kinachounda msamiati au maneno.

O 0 wp

Swali lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno hususani mada
ndogo va Kutumia Uambishaji na lililenga kupima uelewa wa
mwanafunzi kuhusu maumbo mbalimbali ya maneno katika lugha
ya Kiswahili. Baadhi ya wanafunzi walionesha kuwa na uelewa wa
kutosha kuhusu mofimu kwani walichagua herufi ya jibu sahihi A
Kipashio kinachojitosheleza kileksika au kisarufi.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu
swalt hili kwa wusahihi walichagua vipotoshi B Kipashio
kinachojitosheleza ~ kimuundo — au  kileksika, C  Kipashio
kinachojitosheleza  kimuundo au kisarufi; na D Kipashio
kinachounda msamiati au maneno. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo
ulitokana na wanafunzi hao kukosa umahiri kuhusu dhana ya
mofimu kwa ujumla. Vipotoshi B, C, na D havifafanui kwa usahihi
dhana ya mofimu kwani Kkatika vipotoshi B na C dhana ya kisarufi
au kileksika imechanganywa na utoshelevu wa kimuundo ambao
kiuhalisia ni kipengele kimojawapo kinachopatikana ndani ya
sarufi.  Mofimu ni kipengele chenye utoshelevu wa kisarufi
kinachohusisha matamshi, maana, maumbo na mpangilio wa
maneno wenye kuleta maana (kileksika). Uchaguzi wa kipotoshi D
st ufafanuzi sahihi wa mofimu kwani msamiati ni seti ya maneno
yote katika lugha. Kielelezo Na. 1.2 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyechagua herufi za majibu yasiyo sahihi katika
vipengele 9 na kupata alama za chini.
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SEHEMU A (Alama 15)
Jibu maswali yote katika sehemu hii.

Katika vipengele (i) hadi (x), chagua herufi ya jibu sahihi kisha andika herufi ya jibu
hilo katika kisanduku ulichopewa.

(i) Ni methali ipi inayofanana na methali inayosema, “Mtaka cha uvunguni sharti
ainame™?
A Ujanja mwingi mbele giza.
B Mjumbe hauawi.
C  Akili nyingi huondoa maarifa. P)
D Atangae sana na jua hujua,

(i) Bainisha ubora wa kuhifadhi kazi za fasihi kwa kutumia njia ya picha na vinasa
saulti.
A Fanani na hadhira huonana ana kwa ana.
B Wasanii huonekana dhahiri. ' l
C Huwa na gharama ya kumiliki. D'
D Huweza kupotea na kutopatikana tena.

(iii) Mwalimu aliwaagiza wanafunzi wawili wajibizane kishairi mbele ya wenzao
darasani. Ni kipera kipi kinawakilisha walichofanya wanafunzi hao?

A Ngonjera B Majigambo ﬂ
C  Kichekesho D Igize

(iv) Sentensi ipi kali ya zifuatazo imeundwa kwa kitenzi kishirikishi?
Tanzania ilikuwa inapendeza toka zamani.
Watoto wanalima shamba dogo sana. [T
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Mto mdogo umejaa majani mengi.

(v) Sauti ya lugha inayotamkwa bila kuwapo na kizuizi chochote kwenye mkondo wa
hewa huitwaje?

A Silabu B Irabu

C  Konsonanti D Mkazo A
(vi) Mojawapo ya alama za uandishi ni nukta. Kazi ya alama hiyo ni ipi katika

sentensi?

A Kukariri au kurudia maneno yaliyosemwa.

B Kuonesha sentensi imefikia mwisho na imekamilika.
C  Kubainisha sehemu mbili za sentensi zilizo kinyume.

D Kuashiria maneno yaliyo kwenye orodha.

(vii) N_!wali'rmt aliwataka wanafunzi kuchambua neno “anacheza’ na kuonesha
vnamb{shl v_yake. Uchambuzi upi unaonesha mpangalio sahihi wa viambishi?
A Kiambishi awali ni -, -ma- na kiambishi tamati ni —a

B Kiambishi awali ni —a na kiambishi tamati ni —na-
C  Kiambishi awali ni —na- na tamati ni a- ‘E
D Kiambishi awali ni —ma- na — chez - na tamati ni a-

(viii) Kisawe cha neno “jokofu” ni kipi kati ya hivi?

A Jiko B Tanuru [a
C  Friji D Stovu L % ]
(ix)  Aina ipi ya kamusi hutumia lugha mbili?
A Wahidiya B Thaniya
C Mahuluti D Rubaia C

(x) Ma.e]t?'ZD vapi yanafafanua kwa usahihi dhana ya mofimu?
Kipashio kinachojitosheleza kileksika au kisarufi.

Kipashio kinachojitosheleza kimuundo au kileksika. ]
Kipashio kinachojitosheleza kimuundo au kisarufi. C’

Kipashio kinachounda msamiati au maneno.

TOow»

Kielelezo Na. 1.2: Majibu Yasivo Sahihi katika Swali la 1
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2.1.2

Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kuchagua herufi ya jibu sahihi katika vipengele 9 na
kupata alama 01 kati ya alama 10 za swali hili.

Swali la 2: Kuoanisha

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada ndogo
ya Ufafanuzi wa Vipera vva Tanzu za Fasihi Simulizi na lililenga
kupima uelewa wa wanafunzi wa kutambua maana za vipera vya
tanzu za fasihi simulizi. Swali liliuliza:

Oanisha maana za tanzu za fasihi simulizi zilizopo katika
Orodha A na tanzu husika kutoka Orodha B, kisha andika
herufi va jibu sahihi katika kisanduku ulichopewa.

Orodha A Orodha B

(1) Tungo yenye mpangilio mzuri wa | A Majigambo

silabu na lugha ya mkato. B Ngonjera
(1) Tungo zenye muundo wa mashairi | C  Tenzi

ya kimapokeo. D  Ushairi
(111) Maigizo yanayohusu mambo | E Nyimbo

mbalimbali ya kishujaa. F  Maigizo
(1v) Tungo zenye mpangilio wa silabi | G Utani

zinazolingana kwa kila mstari.
(v) Mpangilio wa maneno unaombatana
na utendaji wa wahusika.

Swali lilikuwa na vipengele vitano, ambapo mwanafunzi alitakiwa
kuoanisha maana za tanzu za fasihi simulizi zilizopo katika Orodha
A na tanzu husika kutoka Orodha B.

Wanafunzi 695,261 sawa na asilimia 99.99 waliofanya upimaji huu
walijibu swali hili. Uchambuzi wa takwimu za ufaulu wa
wanafunzi katika swali hili unaonesha kuwa ulikuwa wa wastani
ambapo asilimia 62.67 walifaulu kwa viwango vya wastani na
kizuri. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi
kiasilimia.
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Chati Na. 2: 4silimia ya Ufaulu vwva Wanafunzi katika Swali la 2

Chati Na. 2 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 104,144 (14.98%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 4 hadi 5, wanafunzi 331,599
(47.69%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 2
hadi 3 na wanafunzi 259,518 (37.33%) walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 1.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi
331,599 sawa na asilimia 47.69 walikuwa na ufaulu wa wastani
kutokana na kumudu kutoa majibu sahihi kwa baadhi ya vipera vya
tanzu za fasihi simulizi na kushindwa katika vipera vingine.
Wanafunzi hao walioanisha kwa usahihi vipengele 2 hadi 3 vya
swall na kushindwa katika vipengele vingine, hivyo kupata alama
kati ya 2 na 3. Wanafunzi hao walionesha kuwa na maarifa
yasiyojitosheleza kuhusu maana anuai za tanzu za fasihi simulizi
kwani baadhi yao walichanganya maana za tanzu hizo hususani
nyimbo na ushairi hatimaye kuoanisha kimakosa.

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi 104.144 sawa na
asilimia 14.98 walikuwa na ufaulu mzuri kutokana na kuwa na
uelewa wa kutosha wa tanzu za fasihi simulizi. Wanafunzi hao
waliweza kuoanisha kwa usahihi maana za tanzu za fasihi simulizi
zilizopo katika Orodha A na tanzu husika kutoka Orodha B na
kupata alama za juu kati ya 4 na 5. Kielelezo Na. 2.1 ni sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyefanya vizuri swali hili kwa kukidhi
matakwa ya swali.
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2. Oanisha maana za tanzu za fasihi simulizi zilizopo katika Orodha A na tanzu husika
kutoka Orodha B, kisha andika herufi ya jibu sahihi katika kisanduku ulichopewa.
Orodha A Orodha B
(i) Tungo yenye mpangilio mzuri wa silabi na lugha ya { A Majigambo
mkato. B Ngonjera
(i) Tungo zenye muundo wa mashairi ya kimapokeo. C Tenzi
(iii) Maigizo yanayohusu mambo mbalimbali ya|D Ushairi
kishujaa. E  Nyimbo
(iv) Tungo zenye mpangilio wa silabi zinazolingana kwa | F Maigizo
kila mstari. G Utani
(v) Mpangilio wa maneno unaoambatana na utendaji wa
wahusika.
Majibu
Orodha A (i) (i) (i) | @ )
Orodha B | 8 A C F

Kielelezo Na. 2.1: Sampuli va Majibu Sahihi katika Swali la 2

Katika Kielelezo Na. 2.1. mwanafunzi alioanisha kwa usahihi
maana za tanzu za fasihi simulizi zilizopo katika Orodha A na
tanzu husika kutoka Orodha B.

Hata hivyo, wanafunzi 259,518 sawa na asilimia 37.33 waliojibu
swali hili walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu kwa kupata
alama kati ya 0 na 1. Hii n1 kutokana na kukosa uelewa wa kutosha
wa tanzu za fasihi simulizi, hivyo kushindwa kuoanisha kwa
usahihi maana ya tanzu za fasihi simulizi zilizopo katika Orodha A
na tanzu husika kutoka Orodha B. Uchambuzi unaonesha kuwa
wanafunzi hao walishindwa kutambua maana za tanzu za fasihi
simulizi hususani ushairi ambayo ni tungo yenye mpangilio mzuri
wa silabi na lugha ya mkato; ngonjera ni tungo zenye mpangilio
wa kimapokeo: majigambo ni maigizo yanayohusu mambo
mbalimbali ya kishujaa; fenzi ni tungo zenye mpangilio wa silabi
zinazolingana kwa kila mstari; na maigizo ni mpangilio wa maneno
unaoambatana na utendaji wa wahusika. Kielelezo Na. 2.2 ni
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyefanya vibaya swali hili na
kupata 0.
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2. Qanisha maana za tanzu za fasihi simulizi zilizopo katika Orodha A na tanzu husika
kutoka Orodha B, kisha andika herufi ya jibu sahihi katika kisanduku ulichopewa.
Orodha A Orodha B
(i) Tungo yenye mpangilio mzuri wa silabi na lugha ya | A~ Majigambo
mkato. B Ngonjera
(i)  Tungo zenye muundo wa mashairi ya kimapokeo. C  Tenzi
(i) Maigizo yanayohusu mambo mbalimbali ya|D  Ushairi
kishujaa. E Nyimbo
(iv) Tungo zenye mpangilio wa silabi zinazolingana kwa | F Maigizo
kila mstari. G Utani
(v) Mpangilio wa maneno unaoambatana na utendaji wa
wahusika. | -
Majibu
‘Orodha A (i) (i) (iii) (iv) ) \
Orodha B | £ T N N __J

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya Majibu Yasivo Sahihi katika Swali la 2

Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeoanisha kwa makosa maana zote za tanzu za fasihi simulizi
katika Orodha A na tanzu husika kutoka Orodha B na kupata 0.

2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI

Sehemu hii ilikuwa na maswali saba (7) ya majibu mafupi. Kila swali
lilikuwa na alama kumi (10) na kufanya sehemu hii kuwa na jumla ya
alama 70. Maswali yaliyopimwa katika sehemu hii yalihusu mada za
Ufahamu, Aina za Maneno, Mawasiliano, Matumizi ya Lugha katika
Miktadha Mbalimbali, na Fasihi kwa Ujumla.

2.2.1 Swalila 3: Ufahamu

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu hususani mada ndogo ya
Ufahamu wa Kusoma Kimya na lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi wa kukumbuka mawazo ya mwandishi katika kifungu
cha habari. Swali lilimtaka mwanafunzi kusoma kifungu cha habari
alichopewa kisha kujibu maswali yanayofuata. Kifuatacho ni
kifungu cha habari alichopewa.
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Ulimwengu ni sawa na kitabu kikubwa ambacho juu ya ukubwa
wote kurasa zake ni mbili, nazo ni furaha na huzuni.
Mwanadamu katika safari yake ya maisha hapa duniani, hana
budi kusoma kurasa zote mbili. Kwa mujibu wa maumbile, kila
mwanadamu angependelea sana kudumu na ukurasa wa
furaha, lakini matarajio hava havapati kuwatokea waombaji.
Badala yake huletewa kurasa hizo mbili kwa zamu. Ni dhahiri
kwamba sisi sote tunajua kwamba kurasa hizi hazikwepeki na
hatuna budi tuzisome.

Kama tulivvokuwa na majaliva ya namna mbalimbali,
imedhihirika kwamba kuna wengine wamejaliwa kusoma
ukurasa wa furaha kwa muda mrefu kuliko kusoma wa huzuni.
Pia, kuna wale ambao kujaliwa kwao kumewafungulia ukurasa
ule wa pili wa kusoma kwa muda mrefu zaidi kuliko wa
kwanza. Tena, hapana shaka kwamba wapo waliojaliwa kupata
huku na huku, sawasawa. Hivyo kila mmoja hana budi kuonja
kurasa zote mbili.

Endapo kungetokea nafasi va kuchagua ukurasa uupendao
kusoma, bila shaka kila mmoja wetu angechagua ukurasa wa
Sfuraha. Lakini uchaguzi huu usingekuwa na tija kwa sababu
watu wa kundi hili wangejua kwamba duniani kuna furaha tu
na hakuna ambave angeweza kuwarudi wanapofanva kufuru.
Aidha, wasingewafikiria wenzao wenye huzuni na kuwafariji.
Vilevile kama mmojawapo angekosea akachagua huzuni tu, pia
angejihisi kuwa ni mnyonge sana katika jamii kwa sababu yeye
angeishi maisha yalivogubikwa na huzuni tu, wala furaha
isingepata nafasi katika maisha yake.

Hali kama hii ingeleta watu kubaguana na kutosaidiana
asilani, kusingekuwa na watu rahimu. Kwani, mwenve furaha
angehisi nini mpaka amsaidie mwenyve huzuni? Furaha na
huzuni vinashabihiana katika maisha ya binadamu, utajiona
una huzuni kwa sababu huna furaha, hivyo hivvo kwa mwenye
Sfuraha. Kauli mbiu ni kwamba “‘furaha na huzuni ni sehemu yva
maisha” kubali matokeo ya hali va maisha inavojitokeza.
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Kipengele (a) kilimtaka mwanafunzi kuandika kichwa cha habari
kinachofaa kwa habari aliyosoma kisichozidi maneno matano.
Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kueleza sababu za mwandishi
kusisitiza umuhimu wa kila mmoja kusoma kurasa zote mbili za
kitabu. Kipengele (c¢) kilimtaka mwanafunzi kueleza maana za
maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu cha habari
aliyosoma (i) Hana budi, (ii) Imedhihirika, (iii) Yalivoghubikwa,
(iv) Asilani na (v) Kuwarudi. Kipengele (d) kilimtaka mwanafunzi
kuandika funzo alilolipata katika habari aliyosoma.

Wanafunzi 695,268 sawa na asilimia 100 ya waliofanya upimaji
huu walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu katika swali hili
kilikuwa kizuri ambapo asilimia 70.52 walifaulu kwa kiwango
kizuri na cha wastani. Chati Na. 3 inaonesha viwango vya ufaulu
wa wanafunzi kiasilimia.

100 -
90 -
80 -
70 -
60 - 53.34
50 -

40 1 2948

30 |
20 4 17.18
10 ] -

0.0-25 3.0-6.0 6.5-10.0
Alama

Asilimiaya Wanafunzi

Chati Na. 3: 4silimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 3

Chati Na. 3 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 119,434 (17.18%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10, wanafunzi 370,841
(53.34%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3
hadi 6 na wanafunzi 204,993 (29.48%) walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5.

Uchambuzi wa ufaulu unaonesha kuwa, idadi kubwa ya wanafunzi
sawa na 53.34 walikuwa na ufaulu wa wastani kutokana na kujibu
kwa usahihi baadhi ya vipengele na kushindwa katika vipengele
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vingine. Wanafunzi hao walijibu kwa usahihi vipengele 3 hadi 6.
Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika kwa usahihi kichwa cha
habari kinachoendana na habari aliyosoma kwa maneno yasiyozidi
matano kama vile (a) FURAHA NA HUZUNI KATIKA MAISHA;
kipengele (c) alieleza kwa usahihi maana ya maneno aliyopewa
kama vile (1) Hana hiari, (111) tawaliwa, na (v) kuwaonya; lakini
alishindwa kujibu kwa usahihi kipengele (b) na (d) hivyo kuwa na
ufaulu wa wastani.

Aidha, wanafunzi 119,434 sawa na asilimia 17.18 walijibu vizuri
swali hili kwa kuwa waliweza kujibu kwa usahihi vipengele vingi
na kupata alama za juu kati ya 6.5 na 10. Uchambuzi wa majibu
yao unaonesha kuwa wanafunzi hao walikuwa na umahiri wa
kutosha wa mada ya Ufahamu. Asilimia 0.6 walijibu kwa usahihi
vipengele vyote vinne (a) hadi (d) na kupata alama zote 10. Katika
kipengele (a) waliandika kichwa cha habari sahihi kulingana na
habari waliyosoma kama vile ULIMWENGU WA FURAHA NA
HUZUNI, MAISHA YA MWANADAMU HAPA DUNIANI,
KURASA ZA KITABU CHA MAISHA, NYAKATI KUU MBILI
KATIKA MAISHA, KURASA MBILI ZA MAISHA na FURAHA
NA HUZUNI KATIKA MAISHA. Katika kipengele (b) waliandika
majibu sahihi kama vile : Kila mmoja lazima aonje furaha na
huzuni/furaha na huzuni ni sehemu ya maisha ya mwanadamu.
Katika kipengele (c) walieleza kwa usahihi maana ya maneno kama
yalivyotumika katika kifungu cha habari kama vile: (1) Hana budi
(hana hiari au ni lazima), (1) Imedhihirika (imefahamika,
imeonekana au imebainika), (111) Yaliyoghubikwa (zongwa au
tawaliwa), (1v) Asilani (kabisa, kamwe, hata kidogo au katu, na (v)
Kuwarudi (kuwaonva au kuwaadhibu). Katika kipengele (d)
waliandika funzo sahihi linalopatikana katika kifungu cha habari
hii kuwa, maisha ya binadamu katika ulimwengu yvana sehemu
mbili, yaani tabu na raha. Kielelezo Na. 3.1 ni sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama zote 10.
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Maswali )
(a) Andika kichwa cha habari kinachofaa kwa habari uliyosoma kisichozidi maneno
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(c) Eleza maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha habari
ulichosoma.
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Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 3

Katika Kielelezo Na. 3.1, mwanafunzi alijibu vizuri vipengele vyote
vinne kwa kuandika katika (a) kichwa cha habari kwa herufi kubwa
na kisichozidi maneno matano, (b) umuhimu wa kila binadamu
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kusoma kurasa zote za kitabu yaani kuyakubali maisha nyakati za
furaha na huzuni, (¢) maana sahihi za maneno aliyopewa kama
yalivyotumika katika habari, na (d) funzo linalopatikana katika
habari aliyosoma.

Hata hivyo, asilimia 29.48 ya wanafunzi walikuwa na ufaulu hafifu
kwa kupata alama kati ya 0 na 2.5 kutokana na kukosa maarifa ya
kutosha ya mada ya Ufahamu. Wanafunzi hao walishindwa kujibu
kwa usahihi vipengele vingi vya swali hili na kujibu kwa usahihi
kipengele kimoja au viwili na wengine kushindwa kabisa kujibu
vipengele vyote vinne (a) hadi (d). Kutokana na kukosa uelewa wa
kifungu cha habari, baadhi ya wanafunzi hao walitoa majibu yasiyo
sahihi hususani kutumia baadhi ya maneno katika habari na
kuyafanya kichwa cha habari, kwa mfano mwanafunzi mmoja
aliandika KUBAGUANA. Katika kipengele (b) walitoa sababu
zisizo sahihi kuhusu umuhimu wa kila mmoja kusoma kurasa zote
mbili za kitabu ambapo mwanafunzi mwingine aliandika sababu
mojawapo ni kufurahia maisha. Katika kipengele (c), wanafunzi
walishindwa kuandika kwa usahihi maana za maneno waliyopewa
kama yalivyotumika katika kifungu cha habari. Baadhi walinukuu
maneno hayo, na wengine walitunga sentensi kwa kutumia maneno
hayo. Katika kipengele (d), wanafunzi walishindwa kuandika funzo
linalopatikana katika habari waliyosoma. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja alikanusha kuwa hakuna funzo lolote katika habari hii
kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo Na. 3.2 ni sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu vipengele vyote vya
swali hili.
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Maswali

(a) Andika kichwa cha habari ._kinacho_faa kwa habari uliyosoma kisichozidi maneno

matano.... MAISHA YA MWANRDAMO-

(b) Kwa nini mwandishi anasisitiza umuhimu wa kila mmoja kusoma kurasa zote
mbili za kitabu?. A& koweaa. . kukarbua. | Ghiki oo, fargyol .
kokilka  maicha pa  MWONAAAMY o

(c) Eleza maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha habari
ulichosoma.

(@

oo imakambalian

(i) Yaliyogubikwa.. 000 Linale Serasna badalo

(d) Andika funzo unalopata katika habari hii.

Kielelezo Na. 3.2: Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 3

Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafuzni
aliyeshindwa kujibu vipengele vyote vinne (a) — (d) vya swali hili
kwa kutoa majibu yasiyolingana na matakwa ya swali na kupata 0.



2.2.2 Swalila 4: Aina za Maneno

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno hususani mada
ndogo ya Matumizi ya Aina za Maneno katika Tungo. Swali
lililenga kupima umahiri wa mwanafunzi kuhusu matumizi sahihi
ya aina za maneno katika tungo. Swali lilimtaka mwanafunzi
kutunga sentensi kwa kutumia maneno yaliyokolezwa ili
kuwakilisha aina husika za maneno aliyopewa katika vipengele
husika.

Wanafunzi 695,267 sawa na asilimia 99.99 ya waliofanya upimaji
huu walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu katika swali hili
kilikuwa kizuri ambapo wanafunzi 672,159 sawa na asilimia 96.67
walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 4
inaonesha viwango vya ufaulu vya wanafunzi kiasilimia.
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Chati Na. 4: Asilimia ya Ufaulu vwva Wanafunzi katika Swali la 4

Chati Na. 4 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 559,782 (80.51%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10, wanafunzi 112,377
(16.16%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3
hadi 6 na wanafunzi 23,108 (3.32%) walifaulu kwa kiwango hafifu
kwa kupata alama kati ya 0 hadi 2.5.

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri, ambapo
wanafunzi 559,782 sawa na asilimia 80.51 walifaulu kwa kiwango
kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10. Aidha, wanafunzi 355,148
sawa na asilimia 51.1 walipata alama zote 10 kutokana na kuwa na
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uelewa wa kutosha kuhusu matumizi sahihi ya aina za maneno
katika tungo. Wanafunzi hao waliweza kutunga kwa usahihi
sentensi kwa kutumia maneno yaliyokolezwa ili kuwakilisha aina
husika za maneno katika vipengele (a) hadi (e). Kwa mfano,
mwanafunzi mmoja alitunga sentensi zifuatazo: Mimi ni
mwanafunzi mstaarabu sana; (b) Shamba letu ni kubwa sana; (c)
Sisi tutaendelea kusoma kwa bidii; (d) Baba na mama wanakula;
na (e) Asha ana upendo kwa wazazi wake. Kielelezo Na. 4.1 ni
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyefanya vizuri swali hili na
kupata alama zote 10.

4. Tunga sentensi kwa kutumia maneno yaliyokolezwa ili kuwakilisha aina husika za
maneno; -
Mfano: Jana usiku litumike kama kielezi.

Sentensi: Wole wawili waliondoka jana usiku.

(a) Mimi litumike kama kiwakilishi.

Ny o mwenafunay wo odedo. cho ey

(b} Letu litumike kama kivumishi. .
G Loty Leoneh O OCha s

(¢) Tutaendelea litumike kama kitenzi kisaidizi.
sver tutaeodeleq, usoma. bl acbec.

(d) Ellimmikc kama kiunganishi.
tobn. oo, mamo, waalima.. shombane:

(e} Upendo litumike kama nomino dhahania. )
Ugerdo - bowna. w. vmoofaehaR. or puudomit:

Kielelezo Na. 4.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 4

Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyetunga
kwa usahihi sentensi kwa kutumia maneno yaliyokolezwa (mimi,
letu, tutaendelea, na na upendo) 1li kuwakilisha aina husika za
maneno katika vipengele (a) hadi (e).
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Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi wengine 112,377
sawa na asilimia 16.16 walikuwa na ufaulu wa wastani kutokana na
kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa baadhi ya vipengele husika.
Wanafunzi hao walitunga sentensi kwa usahihi kwa kutumia
maneno yaliyokolezwa 1ili kuwakilisha aina husika za maneno
katika vipengele 2 hadi 3 na kushindwa kutunga sentensi zingine,
hivyo kupata alama za wastani kati ya 3 hadi 6.

Licha ya swali hili kuwa na ufaulu mzuri, wanafunzi 23,108 sawa
na asilimia 3.32 waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu hafifu kwa
kupata kati ya alama 0 na 2.5 kutokana na kukosa maarifa ya
kutosha kuhusu mada ndogo ya Marumizi yva Aina za Maneno
katika Tungo. Ufaulu hafifu ni ishara kuwa wanafunzi hao walikosa
uelewa wa aina za maneno, hivyo kushindwa kutambua aina sahihi
za maneno husika. Wanafunzi wengi katika kundi hili waliweza
kutunga sentensi moja na wengine walishindwa kutunga sentensi
hata moja kutokana na kukosa umahir1 wa kuunda sentensi za
Kiswahili, hivyo kupata alama hafifu. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja alitunga sentensi zisizozingatia sintaksia ya Kiswahili kama
vile: (a) Jana nilikula chakula mimi. Sentensi hii ilikiuka sintaksia
ya Kiswahili ambapo muundo sahihi ulipaswa kuwa Mimi nilikula
chakula jana. Mwanafunzi mwingine katika kipengele (b)
aliandika Gari limeua watu letu badala ya Gari letu limeua watu.
Katika (c) aliandika Shamba kulima kesho tutaendelea; ambapo
alishindwa kubaini kuwa kitenzi kisaidizi hakiwezi kuwa mwishoni
mwa sentensi au kutanguliwa na kitenzi kikuu. Sentensi ilitakiwa
kuandikwa Tutaendelea kulima shamba kesho. Kielelezo Na. 4.2
ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kutunga
sentensi kwa kutumia maneno yaliyokolezwa katika vipengele
vyote yaani (a) hadi (e) na kupata 0.
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2.2.3

4. Tunga sentensi kwa kutumia maneno yaliyokolezwa ili kuwakilisha aina husika za
maneno:

Mfano: Jana usiku litumike kama kielezi.

Sentensi: Wote wawili waliondoka jana usiku.

(a) Mimi litumike kama kiwakilishi.

Lk MKL . Nama.. Buwoa ks st DA,

(b) Letu litumike kama kivumishi.

LELPMKe. Mama..... h\LQ-O.H\LR\’\L Aeku

(¢) Tutaendelea limamike kama kitenzi kisaidizi.

Tubcxm‘de,kea...iﬁmm Mkenzs.. . h!&ﬂ.ldl'?_l...;....,....
Kikoonuse

(d) Na litumike kama kiunganishi.

Otuenavse.. koo s ogaMiag... Do

(e) Upendo litumike kama nomino dhahania.

Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya Swali la 4

Kielelezo Na. 4.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kutunga sentensi kwa kutumia maneno yaliyokolezwa
badala yake, alinakili maelekezo ya swali kwa kila kipengele na
kupata 0.

Swali la 5: Aina za Maneno

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno hususani mada
ndogo ya Matumizi ya Kamusi. Swali lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi wa kutumia kamusi ambapo alitakiwa kufafanua hatua
tano za kuzingatia ili kupata maana ya maneno katika kamusi.

Wanafunzi 695,257 sawa na asilimia 99.99 ya waliofanya upimaji
walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu katika swali hili kilikuwa
hafifu ambapo wanafunzi 189,073 sawa na asilimia 27.19 pekee
ndio waliofaulu kwa kiwango kizuri hadi cha wastani. Chati Na. 5
inaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kiasilimia.
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Chati Na. 5: 4silimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 5

Chati Na. 5 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 16,516 (2.38%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10, wanafunzi 172,557
(24.82%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3
hadi 6 na wanafunzi 506,184 (72.81%) walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata 0 hadi alama 2.5.

Uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi katika swali hili unaonesha
kuwa wa chini ambapo zaidi ya asilimia 72.81 ya wanafunzi
walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata kati ya alama 0 na 2.5.
Ufaulu hafifu ulitokana na wanafunzi hao kukosa umahiri katika
mada ndogo ya Matumizi ya Kamusi, hivyo kushindwa kufafanua
hatua tano za kuzingatia ili kupata maana ya maneno Katika
kamusi. Takwimu za ufaulu zinaonesha kuwa, wanafunzi 221,916
sawa na asilimia 31.9 walishindwa kabisa kufafanua hatua hata
moja hivyo kupata 0. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika
umuhimu wa kamusi badala ya kufafanua hatua za kuzingatia ili
kupata maana ya neno katika kamusi kwa kuandika Kkatika
kipengele (a) Kuhifadhi misamiati ya lugha, (b) Kutoa fasili yva
maneno mbalimbali, (¢) Kutoa matamshi sahihi, na (e) Kutoa
alama va ufupisho. Pia katika kipengele (d) aliandika Kutoa maana
asili va neno kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo Na. 5.1 ni
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kukidhi matakwa
ya swali na kupata 0.
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5. Fafanua hatua tano za kuzingatia ili kupata maana ya neno katika kamusi.
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Kielelezo Na. 5.1: Sampuli va Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 5

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi 172.557 sawa na
asilimia 24.82 walikuwa na ufaulu wa wastani kutokana na
kufafanua kwa usahihi baadhi ya hatua za kuzingatia ili kupata
maana ya maneno katika kamusi na kushindwa kufafanua hatua
zingine. Wanafunzi hao walionesha kuwa na umahiri
usiojitosheleza kuhusu hatua za kufuata ili kupata maana katika
kamusi, hivyo kumudu kufafanua hatua mbili hadi tatu na kupata
alama 3 hadi 6.

Kwa upande mwingine, wanafunzi 16,516 sawa na asilimia 2.38
walikuwa na ufaulu mzuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10. Ufaulu
huu ulitokana na wanafunzi hao kuwa na uelewa wa kutosha
kuhusu hatua za kuzingatia ili kupata maana ya maneno Kkatika
kamusi. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alifafanua kwa usahihi
hatua hizo kama vile: (a) kutazama herufi ya mwanzoni katika
kutafuta neno husika; (b) maneno yalivo katika wingi kugeuza
katika umoja; (¢) kutafuta herufi —a mwanzoni za neno kwa maneno
valivoambatana; (d) Neno kutafuta mzizi katika neno lenve
viambishi; na (e) kutafuta neno halisi kwa maneno yenve maana
zaidi ya moja. Kielelezo Na. 5.2 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyejibu vizuri swali hili kwa kukidhi matakwa ya
swall hivyo kupata alama za juu.
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2.2.4

5. Fafanua hatua tano za kuzingatia ili kupata maana ya neno katika kamusi,
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Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 5

Kielelezo Na. 5.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyefafanua
kwa usahihi hatua zote tano za kuzingatia ili kupata maana ya
maneno katika kamusi na kupata alama zote 10.

Swali la 6: Mawasiliano

Swali lilitoka katika mada ya Mawasiliano hususani mada ndogo
ya Lugha kama Chombo cha Mawasiliano. Swali lililenga kupima
umahiri wa mwanafunzi wa kutumia lugha fasaha na lilimtaka
kutoa hoja tano kuelezea umuhimu wa kutumia lugha fasaha katika
jamii.

Wanafunzi 695,257 sawa na asilimia 99.99 ya waliofanya upimaji
walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu katika swali hili kilikuwa
cha wastani, ambapo wanafunzi 243,394 sawa na asilimia 35.01
walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri. Chati Na. 6
inaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kiasilimia.
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Chati Na. 6: Asilimia ya Ufaulu wwa Wanafunzi katika Swali la 6

Chati Na. 6 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 47.832 (6.88%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10, wanafunzi 195,562
(28.13) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3
hadi 6 na wanafunzi 451,863 (64.99%) walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5.

Uchambuzi zaidi wa takwimu za ufaulu unaonesha kuwa
wanafunzi 451.863 sawa na asilimia 64.99 walikuwa na ufaulu
hafifu kwa kupata kati ya alama 0 na 2.5. Ufaulu huu ulitokana na
wanafunzi hao kukosa uelewa kuhusu umuhimu wa kutumia lugha
fasaha katika jamii hivyo kutoa hoja zisizo sahihi. Wanafunzi
204,076 sawa na asilimia 29.4 walishindwa kutoa hoja hata moja,
hivyo kupata 0. Katika kundi hili, Baadhi walielezea dhima za
fasthi na wengine walibainisha sifa za lugha kwa mfano,
mwanafunzi mmoja alitoa hoja zisizo sahihi kama vile: (a)
Huelimisha jamii, (b) Huburudisha jamii, (¢) Lugha ni sauti ya
nasibu yenye kuleta hamasa ili mtu kuweza kuelewa kwa haraka,
(d) Husaidia pia kuelezwa au kujua kitu kwa kutumia lugha
wanajamii hupata hamasa yva kutaka kujua kwa haraka, na (e)
Kitambulisho cha jamii. Baadhi ya hoja alizoelezea hususani
zilizopo katika vipengele (a), (b), na (e) ni dhima za fasihi, hivyo
hazihusiani na hoja zinazoelezea umuhimu wa kutumia lugha
fasaha katika jamii kama vile (a) Kukuza hadhi ya lugha, (b)
Kudumisha taratibu za kisarufi za lugha, (¢) Kusaidia kukamilisha
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mawasiliano baina va watu, (d) Kuhakikisha uwiano wa maneno,
na (e) Kuipa lugha mvuto. Kwa ujumla, wanafunzi hao walionesha
kukosa umahiri kuhusu umuhimu wa kutumia lugha fasaha katika
jamii, hivyo kueleza mambo yasiyohusiana na matumizi ya lugha
na kupata alama za chini. Kielelezo Na. 6.1 ni sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyeshindwa kukidhi matakwa ya swali hili.

6. Kwa kutoa hoja tano, eleza umuhimu wa kutumia lugha fasaha katika jamii.
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......................................................................................................
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Kielelezo Na. 6.1: Sampuli ya Majibu Yasivo Sahihi katilka Swali la 6

Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyepata
alama 0 kwa kutoa hoja zisizo sahihi kuhusu umuhimu wa kutumia
lugha fasaha katika jamii katika vipengele (b), (c), (d), na (e)
ambapo alitoa hoja zisizohusiana na swali lililoulizwa.

Kwa upande mwingine, wanafunzi 195,562 sawa na asilimia 28.13
waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu wa wastani kwa kuwa na
alama kati ya 3 hadi 6 kutokana na kutoa hoja sahihi 2 au 3 pekee
kuelezea umuhimu wa kutumia lugha fasaha katika jamii. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja alitoa hoja sahihi zifuatazo: (a)
Hurahisisha mawasiliano, (b) Huipa Ilugha hadhi yake, na (d)
huondoa utata katika tungo. Hata hivyo, mwanafunzi huyo
alishindwa kueleza kwa usahihi umuhimu wa kutumia lugha fasaha
katika jamii kwenye vipengele (c) na (e) kwa kuandika gharama
ndogo na hupokea mabadiliko va papo kwa papo. Hoja hizi
zinaelezea sifa za fasihi simulizi kinyume na matakwa ya swali hili,
hivyo kupata alama za wastani.
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Hata hivyo, wanafunzi 47,832 sawa na asilimia 6.88 walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10 kutokana na kuwa na
maarifa ya kutosha kuhusu umuhimu wa kutumia lugha fasaha,
kwa kutoa hoja 4 hadi 5 sahihi na kupata alama za juu. Wanafunzi
hao walitoa hoja sahihi zifuatazo: (a) Hukuza hadhi ya lugha, (b)
Hudumisha taratibu za kisarufi za lugha, (¢) Husaidia kukamilisha
mawasiliano baina yva watu, (d) Huhakikisha wwiano wa maneno,
na (e) Huipa lugha mvuto. Kielelezo Na. 6.2 ni sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyefanya vizuri swali hili na kupata alama za juu.

6. Kwa kutoa hoja tano, eleza umuhimu wa kutumia lugha fasaha katika jamii.
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Kielelezo Na. 6.2: Sampuli va Majibu Sahihi katika Swali la 6

Kielelezo Na. 6.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyetoa hoja sahihi kuhusu umuhimu wa kutumia lugha fasaha
katika jamii.
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2.2.5 Swalila 7: Matumizi ya Lugha

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Lugha katika Miktadha
Mbalimbali. Swali lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi wa
kuelewa kanuni za msingi za lugha ya mazungumzo. Swali
lilimtaka ~mwanafunzi kuelezea mambo makuu matano
yanayotakiwa kuzingatiwa na mzungumzaji katika kuteua maneno
na miundo ya tungo.

Wanafunzi 695,263 sawa na asilimia 99.99 ya waliofanya upimaji
huu walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu katika swali hili
kilikuwa hafifu ambapo wanafunzi 170,456 sawa na asilimia 24.52
pekee ndio walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri. Chati
Na. 7 inaonesha viwango vya ufaulu vya wanafunzi kiasilimia.
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Chati Na. 7: Asilimia ya Ufaulu vwa Wanafunzi katika Swali la 7

Chati Na. 7 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 50,329 (7.24%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10, wanafunzi 120,127
(17.28%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3
hadi 6 na wanafunzi 524,807 (75.48%) walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5.

Hili n1 miongoni mwa maswali yaliyokuwa na ufaulu wa chini
ambapo wanafunzi 524,807 sawa na asilimia 75.48 waliofanya
upimaji huu walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata kati ya alama 0
na 2.5. Ufaulu huu ulitokana na wanafunzi hao kukosa umahiri wa
matumizi ya lugha katika miktadha mbalimbali. Miongoni mwao,
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wanafunzi 424,014 sawa na asilimia 61.0 walishindwa kabisa
kuelezea mambo ya kuzingatiwa na mzungumzaji katika kuteua
maneno na miundo ya tungo. Kutokana na kukosa umahiri huo,
baadhi ya wanafunzi walielezea tofauti kati ya lugha ya
mazungumzo na lugha ya maandishi kama vile kupokea
mabadiliko, matumizi ya ishara mbalimbali kinyume na matakwa
ya swall. Wanafunzi wengine walibainisha sifa za kisarufi kama
vile martamshi, maumbo na miundo ya maneno katika tungo badala
ya kuelezea mambo ya kuzingatiwa na mzungumzaji katika kuteua
maneno na miundo ya tungo kama vile: (a) Uhusiano baina va
wazungumzaji; (b) Mahali pa mazungumzo, (¢) Wakati wa
mazungumzo; (d) Lengo la mazungumzo, na (e) Mada va
mazungumzo. Kielelezo Na. 7.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyejibu vibaya swali hili na kupata 0.

7. Eleza mambo makuu matano yanayotakiwa kuzingatiwa na mzungumzaji katika kuteua
maneno na miundo ya tungo.
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Kielelezo Na. 7.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 7

Kielelezo Na. 7.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa
kueleza mambo makuu matano ya kuzingatiwa na mzungumzaji
katika kuteua maneno na miundo ya tungo kwa kuandika mambo
yanayohusu /ugha, matawi ya kisarufi, uundaji wa maneno, pamoja
na vipengele vya fani (mtindo) katika uhakiki wa kazi za kifasihi
kinyume na matakwa ya swali.
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Aidha, wanafunzi 120,127 sawa na asilimia 17.28 waliojibu swali
hili walikuwa na ufaulu wa wastani kwa kupata alama kati ya 3 na
6. Uchambuzi wa majibu yao unaonesha kuwa, wanafunzi hao
walikuwa na uelewa usiojitosheleza kuhusu mambo ya kuzingatiwa
na mzungumzaji katika kuteua maneno na miundo ya tungo, kwani
walielezea kwa usahihi baadhi ya hoja na kushindwa kuelezea kwa
usahihi hoja zingine. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika
mambo sahihi ya kuzingatiwa katika kuteua maneno na miundo ya
tungo kama vile: (a) Mazingira, (b) Uhusiano baina ya wahusika,
(¢c) Mada inavozungum=zwa lakini katika vipengele (d) na (e) alitoa
hoja sawa na zilizotangulia na kupata alama za wastani.

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, wanafunzi 50,329 sawa na
asilimia 7.24 walikuwa na ufaulu mzuri kwa kupata alama 6.5 hadi
10. Wanafunzi hao walionesha kuwa na umahiri wa kutosha wa
kuelewa mambo makuu matano ya kuzingatiwa na mzungumzaji
katika kuteua maneno na miundo ya tungo. Kwa mfano, miongoni
mwao asilimia 2.1 walielezea kwa usahihi kama vile: (a) Uhusiano
baina ya wazungumzaji;, (b) Mahali pa mazungumzo; (¢) Wakati wa
mazungumzo;, (d) Lengo la mazungumzo;, na (e) Mada va
mazungumzo hivyo kupata alama zote 10. Kielelezo Na. 7.2 ni
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyepata alama za juu katika
swali hili.

7. Eleza mambo makuu matano yanayotakiwa kuzingatiwa na mzungumzaji katika kuteua
maneno na miundo ya tungo.
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Kielelezo Na. 7.2: Sampuli va Majibu Sahihi katika Swali la 7
36



2.2.6

Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeelezea
kwa wusahihi mambo makuu matano ya Kkuzingatiwa na
mzungumzaji katika kuteua maneno na miundo ya tungo.

Swali la 8: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Uhifadhi wa Kazi za Fasihi hususani
mada ndogo ya Njia za Uhifadhi wa Kazi za Fasihi Simulizi. Swali
lililenga kupima maarifa aliyonayo mwanafunzi ya kuchambua
faida na hasara za kuhifadhi kazi za fasihi simulizi katika
maandishi. Swali lilimtaka mwanafunzi kuelezea faida mbili na
hasara tatu za kuhifadhi kazi za fasihi simulizi katika maandishi.
Swali hili lilikuwa na vipengele viwili yaani (a) na (b), ambapo
kipengele (a) kilikuwa na vipengele vidogo viwili (1) na (11) na
kipengele (b) kilikuwa na vipengele vitatu (1), (i1) na (1i1).

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 695,269 sawa na asilimia 100 ya
waliofanya upimaji wa somo hili. Hili ni miongoni mwa maswali
yaliyokuwa na kiwango kizuri cha ufaulu, ambapo asilimia 64.32
walifaulu kwa kiwango kizuri hadi cha wastani. Jedwali Na. 2
linaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.

Jedwali Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi

Alama Idadi va Wanafunzi | Asilimia yva Wanafunzi

3.0-6.0 290,750 41.82

Jedwali Na. 2 linaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
ambapo asilimia 22.50 walifaulu kwa kiwango kizuri, asilimia
41.82 kiwango cha wastani, na asilimia 35.68 kiwango hafifu.

Aidha, wanafunzi 156,462 sawa na asilimia 22.50 waliojibu swali
hili walifanya vizuri na kupata alama za juu kati ya 6.5 hadi 10
kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha wa mada ya Uhifadhi wa
Kazi za Fasihi Simulizi. Wanafunzi hao walieleza kwa usahihi faida

37



za kuhifadhi kazi za fasihi simulizi katika maandishi kama vile (a)
(1) Haibadiliki mara kwa mara na (i1) Hudumu kwa muda mrefu.
Katika kipengele (b), walieleza hasara tatu za uhifadhi wa kazi za
fasihi simulizi katika maandishi kama vile (1) Hupoteza vionjo, na
(11) Hukosa utendaji. Majibu hayo kwa ujumla yalikidhi matakwa
ya swali hili. Kielelezo Na. 8.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyejibu kwa usahihi swali hili na kupata alama zote
10.

8. Eleza faida mbili na hasara tatu za kuhifadhi kazi za fasihi simulizi katika maandishi.

(a) Faida
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Kielelezo Na. 8.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8
Kielelezo Na. 8.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi

aliyeelezea kwa usahihi faida mbili na hasara tatu za kuhifadhi kazi
za fasihi simulizi katika maandishi.
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Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa
wanafunzi 290,750 sawa na asilimia 41.82 waliojibu swali hili
walikuwa na ufaulu wa wastani. Baadhi ya wanafunzi hao
walielezea faida pekee na kushindwa kuelezea hasara za uhifadhi
wa kazi za fasihi simulizi katika maandishi au kinyume chake. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja alielezea kwa usahihi hasara tatu na
kushindwa kueleza faida mbili za kuhifadhi kazi za fasihi katika
maandishi. Hali kadhalika, wanafunzi wengine walitoa hoja
zisizojitosheleza kuhusu faida au hasara za kuhifadhi kazi za fasihi
simulizi katika maandishi hivyo kupata alama za wastani. Kwa
yjumla, wanafunzi hao walikosa umahiri wa njia za kuhifadhi kazi
za fasihi simulizi katika maandishi.

Hata hivyo, wanafunzi 248,057 sawa na asilimia 35.68 ya
waliofanya upimaji walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata kati ya
alama 0 na 2.5. Wanafunzi hao hawakuwa na maarifa ya kutosha
kuhusu mada ya Uhifadhi wa Kazi za Fasihi Simulizi; hivyo
kushindwa kuelezea faida na hasara za uhifadhi wa kazi za fasihi
simulizi katika maandishi. Kutokana na kukosa umahiri huo.
baadhi ya wanafunzi walitaja njia mbalimbali za kuhifadhi kazi za
fasithi simulizi kama vile tepurekoda, vinasasauti na filamu.
Wengine walielezea faida au hasara chache za kuhifadhi kazi za
fasihi simulizi katika maandishi, hivyo kupata alama za chini na
kuwa na ufaulu hafifu. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alielezea
mambo yasiyohusiana na faida au hasara za uhifadhi wa kazi za
fasihi simulizi katika maandishi kama vile: (a) (1) Fasihi simulizi
huifadhiwa kichwani na (b) (1) Huifadhiwa kwa njia ya maandishi;,
na (a) (1) Fasihi simulizi ni kongwe na (b) (i1) Fasihi andishi si
kongwe. Wanafunzi hao walitakiwa kuelezea faida na hasara za
kuhifadhi kazi za fasihi simulizi katika maandishi kama vile (1)
Haibadiliki mara kwa mara na (1) Hudumu kwa muda mrefu
(faida) na (1) Hupoteza vionjo, (11) Hukosa utendaji, na (ii1) Fanani
haonekani (hasara). Kielelezo 8.2 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyefanya vibaya swali hili na kupata 0.
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2.2.7

8. Eleza faida mbili na hasara tatu za kuhifadhi kazi za fasihi simulizi katika maandishi.
(a) Faida
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Kielelezo Na. 8.2: Sampuli ya majibu Yasivo Sahihi katika Swali la 8

Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeelezea
sifa za fasihi simulizi badala kuelezea faida na hasara za kuhifadhi
kazi za fasihi simulizi katika maandishi.

Swali la 9: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada ndogo
ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Simulizi na lililenga kupima uelewa
wa mwanafunzi kuhusu dhana ya wahusika katika kazi za fasihi.
Swali hili lilimtaka mwanafunzi kuelezea kwa hoja tano umuhimu
wa wahusika katika kazi za fasihi.

Wanafunzi 695,267 sawa na asilimia 99.99 waliofanya upimaji huu
walijibu swali hili. Hili ni miongoni mwa maswali yaliyokuwa na
kiwango cha chini zaidi cha ufaulu ikilinganishwa na maswali yote
yaliyopimwa, ambapo wanafunzi 111,778 sawa na asilimia 16.08
pekee walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri. Chati Na. 8
inaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kiasilimia.
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Chati Na. 8: 4silimia ya Ufaulu vwva Wanafunzi katika Swali la 9

Chati Na. 8 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 14,848 (2.14%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6.5 hadi 10, wanafunzi 96,930
(13.94%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3
hadi 6 na wanafunzi 583,489 (83.92%) walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5.

Uchambuzi zaidi wa takwimu unaonesha kuwa, wanafunzi 583,489
sawa na asilimia 83.92 ya waliofanya upimaji walikuwa na ufaulu
hafifu kwa kupata kati ya alama 0 na 2.5. Wanafunzi hao
walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha ya mada ya Fasihi
Simulizi hususani mada ndogo ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi
Simulizi. Hivyo, wanafunzi hao walishidwa kuelezea umuhimu wa
wahusika katika kazi ya fasihi kama vile kwibua dhamira, (b)
kufikisha ujumbe uliokusudiwa, (¢) kuibua migogoro, (d) kuonesha
uhalisia wa maisha, na (e) kuonesha utendaji. Kutokana na kukosa
umahiri huo, baadhi ya wanafunzi hao walitaja vipengele
mbalimbali vya fani katika kazi za fasihi kama vile: matumizi ya
lugha, muundo, mtindo, mandhari na wahusika. Wanafunzi
wengine walitoa hoja zinazohusu dhima za fasihi kama vile
kuelimisha, (b) kuburudisha, (¢) kukosoa, (d) kuadabisha, na (e)
kutunza historia ya jamiii badala kuelezea umuhimu wa wahusika
katika kazi ya fasihi kama swali lilivyotaka. Kielelezo Na. 9.1 ni
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali hili.
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9. Kwa kutoa hoja tano, eleza umuhimu wa wahusika katika kazi ya fasihi.

(a) Wgnjama,.]n{t‘.‘.]mmﬂ% ..... \ljanwoF@}”QyﬁlS’ln
W.Q...Kum\.{t?u..mbartm}:a]!.,.....ﬁmhuyo ...... \mwl‘xﬂfﬂnﬂﬂ«
?1h..‘m‘9‘.3m.mﬁn ..... VOIINS. .

(b) B!uanhm,.,kll...‘Imﬂlﬁh...‘fw«wg.,..lf?}rlh fadhy ‘\uwm

wana....m Sa.mamc“..!'.LQ\..pJ.Q\...Kuﬂlmu\:a‘dqm}f..}u}m}iunda.lnm,
© M. am...lbym....Hum\lh,..l{fr.....1nanmm}a....@m.ﬁu.wq...
{o&.ﬂﬂ”.f\ﬁm....lmld@ ...... mooang..... .. bt Kupcs
Yo smbe... Yoo . ]J\A‘;Q...KHSHE.{MQ .......................
@ Huadsbithe, i lnarnaauha. v ... soshi huad bish
.o\.‘.umh!,,..m;gm....mh1'9....th{uma...’.‘t@..hblm.‘..mbq&‘..bq
.oda....\.’.\MS‘\MM...Shni...uhupm&kﬂdwho« ................................
() .lnal:.la...mem.a-....Kmd}@i?.]nh’.....'nammmﬂn...,@a.}{{uwﬂ...ﬁ?a
it oMo fagihi... hu.lda”.rmﬂm...H@L{tﬁq...,damh ......

Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya Majibu Yasivo Sahihi katika Swali la 9.

Katika kielelezo Na. 9.1, mwanafunzi alielezea baadhi ya aina za
wahusika, dhima za lugha na majibu mengine mseto yasiyohusiana
na kiini cha swali hili, hivyo kupata alama hafifu.

Vilevile, uchambuzi wa kina unaonesha kuwa wanafunzi 96,930
sawa na asilimia 13.94 waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu wa
wastani kwa kupata alama kati ya 3 na 6. Ufaulu huu ulitokana na
wanafunzi hao kuwa na uelewa usiojitosheleza kuhusu wahusika
kama kipengele muhimu cha uhakiki wa kazi za fasihi. Hali hii
iliwafanya kutoa hoja zisizojitosheleza kuhusu umuhimu wa
wahusika katika kazi za fasihi. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
alitoa hoja sahihi kama vile (a) Huweza kuwakilisha dhana, (b)
Huweza kuibua hisia za hadhira, na (d) Huweza kufikisha ujumbe
wa msanii kwa hadhira. Hata hivyo, mwanafunzi huyo alishindwa
kuelezea kwa usahihi vipengele (c) na (e) kwa kuandika /nweza
kuonesha uhusiano kati ya vitu na mazingira na huweza kuvuta
taswira ya jambo fulani, majibu yasiyo sahihi hivyo kupata alama
za wastani.
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Kwa upande mwingine, wanafunzi 14,848 sawa na asilimia 2.14
waliojibu swali hili walifanya vizuri na kupata alama za juu kati ya
6.5 na 10 kutokana na kuwa na umahiri wa kutosha kuhusu
umuhimu wa wahusika katika kazi za fasithi. Wanafunzi hao
walitoa hoja sahihi tano kuelezea umuhimu wa wahusika katika
kazi ya fasihi kama vile: (a) Kuibua dhamira, (b) Kufikisha ujumbe
uliokusudiwa, (¢) Kuibua migogoro, (d) Kuonesha wuhalisia wa
maisha, na (e) Kuonesha utendaji. Wanafunzi hao pia walitoa
ufafanuzi mzuri uliokidhi matakwa ya swali katika hoja zote tano.
Kielelezo Na. 9.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
kwa usahihi swali hili na kupata alama zote 10.

9. Kwa kutoa hoja tano, eleza umuhimu wa wahusika katika kazi ya fasihi.
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Kielelezo Na. 9.2: Sampuli yva Majibu Sahihi katika Swali la 9

Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeelezea
kwa usahihi hoja zote tano kuhusu umuhimu wa wahusika katika
kazi za fasihi.



2.3 SEHEMU C: MASWALI YA MAJIBU MAREFU

Sehemu hii ilikuwa na swali moja lililomtaka mwanafunzi kuandika barua
rasmi. Sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama 15.

2.3.1 Swalila 10: Uandishi wa Barua

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi hususani mada ndogo ya
Uandishi wa Barua Rasmi na lililenga kupima umahiri wa
mwanafunzi wa uandishi wa barua rasmi. Swali lilimtaka
mwanafunzi kuandika barua kwa mkuu wa shule yenye lengo la
kuomba ruhusa ya kwenda kwenye matibabu katika Hospitali ya
Mkoa wa Dodoma.

Wanafunzi 695,247 sawa na asilimia 99.99 ya waliofanya upimaji
huu walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu katika swali hili
kilikuwa kizuri ambapo asilimia 91.96 walifaulu kwa kiwango
kizuri hadi cha wastani. Chati Na. 9 inaonesha viwango vya ufaulu
wa wanafunzi kiasilimia.
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Chati Na. 9: 4silimia ya Ufaulu vwwa Wanafunzi katika Swali la 10

Chatt Na. 9 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili
kiasilimia, ambapo wanafunzi 387,461 (55.73%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 10 hadi 15, wanafunzi 251,888
(36.23%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama
4.5 hadi 9.5 na wanafunzi 55,898 (8.04%) walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata 0 hadi 4.
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Uchambuzi wa kina unaonesha kuwa wanafunzi 387,461 sawa na
asilimia 55.73 walikuwa na ufaulu wa juu kwa kupata alama kati ya
10 na 15 kutokana na kuwa na umahiri wa kutosha wa uvandishi wa
barua rasmi. Ufaulu mzuri katika swali hili unaonesha kuwa,
wanafunzi wengi walikuwa na umahiri wa kutosha wa mada ya
Uandishi wa barua rasmi. Wanafunzi hao waliandika barua kwa
kuzingatia kanuni na taratibu za uandishi wa barua rasmi kama vile
anuani va mwandishi inayoandikwa upande wa kulia; rarehe chini
ya anuani ya mwandishi; anuani ya mwandikiwa iandikwayo chini
ya tarehe upande wa kushoto; mwanzo wa barua; kichwa cha
barua; barua yenyewe, mwisho wa barua; saini ya mwandishi, jina
la mwandishi: na cheo cha mwandishi. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja aliandika kwa usahihi barua rasmi kwa kuzingatia kanuni na
taratibu za uandishi wa barua rasmi na kupata alama za juu.
Kielelezo Na. 10.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu
vizuri swali hili kwa kukidhi matakwa ya swali.

10 Umepata matatizo ya kiafya hivyo unahitaji kwenda kutibiwa hospitali ya Mkoa wa
Dodoma. Andika barua kwa Mkuu wa Shule kuomba ruhusa ya siku mbili. Jina lako
liwe Juhudi Sabuni na anuani iwe Shule ya Sekondari Tegemeo, S.L.P 130, Dodoma.
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Kielelezo Na. 10.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyeandika kwa
usahihi kwa kuzingatia taratibu na kanuni zote za uandishi wa
barua.

Aidha, wanafunzi 251,888 sawa na asilimia 36.23 ya waliofanya
upimaji huu walikuwa na kiwango cha wastani cha ufaulu kwa
kupata alama kati ya 4.5 na 9.5 kutokana na kukidhi baadhi ya
matakwa ya swali na kushindwa kukidhi mengine. Baadhi yao
waliandika barua yenye anuani ya mwandishi na mwandikiwa
lakini kiini cha barua hakikujitosheleza ili kukidhi matakwa ya
swali. Pia, wapo ambao hawakuandika jina la mwandishi mwishoni
mwa barua. Wanafunzi wengine hawakuandika tarehe, mwanzo wa
barua, saini mwishoni mwa barua na cheo cha mwandishi hivyo
kupata alama za wastani.

Vilevile, wanafunzi 55,898 sawa na asilimia 8.04 ya waliofanya
upimaji huu walifaulu kwa kiwango hafifu kutokana na kukosa
maarifa ya kutosha ya uandishi wa barua rasmi. Miongoni mwao
walichanganya taratibu na kanuni za uandishi wa barua za kirafiki
na rasmi, hivyo kuandika barua ya kirafiki badala ya barua rasmi
kama swali lilivyotaka, hivyo kupata alama 0. Wengine walikosa
kabisa umahiri wa uandishi wa barua na badala yake waliandika
insha kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja alinakili maelezo yaliyopo kwenye swali aliloulizwa na
kuandika maelezo kuhusu matibabu anayoyataka katika Hospitali
ya Mkoa wa Dodoma. Mwanafunzi mwingine aliandika barua
yenye muundo wa barua za kirafiki ambayo haikuwa na anuani ya
mwandikiwa, mwanzo wa barua, kichwa cha barua, kiini cha barua,
mwisho wa barua, saini, jina la mwandishi na cheo cha mwandishi.
Kielelezo Na. 10.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeandika barua isiyokidhi matakwa ya swali.
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10 Umepata matatizo ya kiafya hivyo unahitaji kwenda kutibiwa hospitali ya Mkoa wa
Dodoma. Andika barua kwa Mkuu wa Shule kuomba ruhusa ya siku mbili. Jina lako
liwe Juhudi Sabuni na anuani iwe Shule ya Sekondari Tegemeo, S.L.P 130, Dodoma.
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Kielelezo Na. 10.2: Sampuli ya Jibu Lisilo Sahihi katika Swali la 10

Kielelezo Na. 10.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeandika
maelezo yasiyoendana na barua rasmi na isiyokuwa na muundo wa
barua rasmi. Pia, aliandika jina lake Juhudi Sabuni kwa kuanza na
herufi ndogo hivyo kukiuka kanuni ya uandishi wa majina ya watu.
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3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA

4.0

MADA

Uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi katika mada tano (5) zilizopimwa katika
somo la Kiswahili unaonesha kuwa mada mbili zilikuwa na kiwango kizuri cha
ufaulu. Mada ya Uandishi wa Insha/Utungaji 1likuwa na kiwango kizuri zaidi
cha ufaulu kwa asilimia 91.96 ikifuatiwa na mada ya Ufahamu iliyokuwa na
ufaulu wa asilimia 70.52. Aidha, mada tatu zilikuwa na kiwango cha wastani cha
ufaulu zikihusisha mada za Sarufi (61.93%), Fasihi kwa Ujumla (47.69%) na
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha (29.76%).

Wastani wa kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika mada zote kwa mwaka
2023 ni asilimia 60.38, kiwango ambacho ni cha chini kwa asilimia 13.59
ikilinganishwa na mwaka 2022, ambapo wastani wa kiwango cha ufaulu kwa
mada kilikuwa asilimia 73.97. Upungufu mkubwa wa ufaulu kwa mwaka 2023
unathibitisha kuwa baadhi ya wanafunzi hawakuwa na umahiri katika mada
mbalimbali zilizopimwa kwa mwaka 2023, hivyo idadi kubwa ya wanafunzi
walitoa majibu yasiyo sahihi katika maswali mengi.

Mada ya Mawasiliano na Matumizi ya Lugha ilikuwa na wastani wa chini zaidi
wa ufaulu wa asilimia 29.76 kwa mwaka 2023 ikiwa na upungufu mkubwa wa
asilimia 21.76 ikilinganishwa na mwaka2022. Hali hii inaonesha kuwa kuna
haja ya kuongeza jitihada zaidi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji
wake. Hii inatokana na wanafunzi wengi kukosa umahiri katika kufafanua hatua
stahiki za kuzingatia ili kupata maana ya neno katika kamusi. Aidha, wanafunzi
wengine walishindwa kuelezea umuhimu wa kutumia lugha fasaha katika jamuii.
Kwa ujumla, mada hii inatakiwa kutiliwa mkazo zaidi katika ufundishaji na
wjifunzaji ili kuwajengea wanafunzi msingi mzuri wa maarifa na kuwafanya
kuwa mabhiri katika matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili. Ufaulu wa wanafunzi
katika mada mbalimbali kwa mwaka 2023 umeainishwa katika Kiambatisho
cha Pekee.

HITIMISHO

Upimaji wa Kidato cha Pili kwa Mwaka 2023 katika somo la Kiswahili
ulizingatia Muhtasari wa Somo la Kiswahili na maswali yote yalipimwa kwa
kuzingatia nyanja za utambuzi ambazo ni kuelewa, kukumbuka, kutumia,
kuchambua, kutathmini na kuunda. Kwa ujumla, ufaulu wa wanafunzi katika
upimaji huu ulikuwa mzuri kwani asilimia 95.19 walifaulu.

48



Takwimu za ufaulu katika upimaji huu kwa mwaka 2023 ikilinganishwa na
mwaka 2022 zinaonesha kuwa, mada ya Uandishi wa Insha/Utungaji (91.96%)
na Ufahamu (70.72%) zimeendelea kuwa na viwango vizuri vya ufaulu, jambo
linalodhihirisha kuwa wanafunzi wanao umahirt wa kutosha katika mada hizo.
Aidha, mada za Sarufi (61.93%) na Fasihi kwa Ujumla (47.69%) zimeshuka
kutoka kiwango kizuri hadi kiwango cha wastani cha ufaulu. Hata hivyo, mada
ya Mawasiliano na Utumizi wa Lugha (29.76%) imekuwa na kiwango cha chini
zaidi cha ufaulu ikilinganishwa na mwaka 2022 ambapo kiwango cha ufaulu
kilikuwa asilimia 51.52. Kwa ujumla, uchambuzi umebaini kuwa ufundishaji na
yjifunzaji wa wanafunzi unahitaji kutiliwa mkazo katika mada mbalimbali,
kwani kumekuwa na kushuka kwa viwango vya ufaulu katika mada nyingi
ikilinganishwa na mwaka 2022.

Uchambuzi umeonesha changamoto mbalimbali zilizojitokeza katika upimaji
huu, kama vile baadhi ya wanafunzi kutokuwa na uelewa wa kutosha wa mada
mbalimbali zilizopimwa hususani mada za Mawasiliano na Matumizi ya Lugha,
Fasihi kwa Ujumla, na Sarufi. Aidha, kuna wanafunzi walioonesha kutozingatia
ipasavyo matakwa ya maswali, hivyo kuwa na ufaulu hafifu au usioridhisha. Ili
kuinua kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika somo la Kiswahili, changamoto
hizi zinaweza kutatuliwa kwa kuwapa wanafunzi mazoezi ya kutosha na ya mara
kwa mara kuhusu matumizi ya lugha katika miktadha mbalimbali; kuweka
msisitizo katika uhakiki wa kazi za kifasihi kupitia vipengele vya fani na
maudhui; na matumizi sahihi ya kamusi. Vilevile, wanafunzi wapatiwe mazoezi
ya kutosha katika mada za Mawasiliano na Matumizi ya Lugha 1li kuwajengea
umahiri na kuimarisha ufaulu.

Kwa upande mwingine, uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi katika maswali
yaliyopimwa katika mada mbalimbali unaonesha kuwa, zipo jitthada kubwa
zilizofanywa na zinazoendelea kufanywa na wadau mbalimbali wa elimu ili
kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa Ilugha ya Kiswahili kama
ilivyodhihirishwa na ufaulu wa jumla wa wanafunzi kwa mwaka 2023 ambapo
wanafunzi 660,969 sawa asilimia 95.19 walifaulu.

Mwisho, taarifa hii ya uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika Upimaji wa
wa Kidato cha Pili Mwaka 2023 inatarajiwa itumike ipasavyo ili kuwa chachu na
dira ya mabadiliko kutoka viwango vya wastani vya ufaulu na kuwa viwango
vizurt vya ufaulu katika mada mbalimbali. Aidha, taarifa hii itawawezesha
walimu, wanafunzi, na wadau wengine kuelewa changamoto mbalimbali
zinazowakabili katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji na kubuni
mbinu/mikakati ya kuzitatua ili kuinua kiwango cha ufaulu katika upimaji ujao.
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5.0 MAPENDEKEZO

Ili kuboresha ufaulu wa wanafunzi katika mada za Sarufi, Fasihi, na
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha zilizoonekana kuwa na ufaulu wa wastani
ikilinganishwa na mada zingine, walimu wanashauriwa:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

®

kutumia vielelezo vya kufundishia vinavyoakisi matumizi mbalimbali ya
sarufi katika lugha ya Kiswahili;

kuongoza wanafunzi katika kufanya utafiti/kazi mradi ili kubaini maana za
tanzu mbalimbali za fasihi simulizi;

kutumia mbinu ya igizo-dhima ili kuwaongezea wanafunzi ujuzi na
maarifa ili kubaini faida/hasara za kuhifadhi fasihi simulizi katika
maandishi na kuelezea umuhimu wa wahusika katika kazi za fasihi;

kutumia njia ya majadiliano na vielelezo vya kufundishia (zana za
kufundishia) zinazopatikana katika mazingira halisi;

Mada ya Mawasiliano na Utumizi wa Lugha zifundishwe kwa vitendo 1li
kuongeza uelewa kwa wanafunzi kwa kulinganisha kinachofundishwa na
matumizi halisi ya lugha katika jamii; na

kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada zote katika
muhtasart wa somo la Kiswahili ili kuchochea udadisi miongoni mwa
wanafunzi.



KIAMBATISHO CHA PEKEE

Uchambuzi wa Viwango vya Ufaulu wa Wanafunzi katika Mada
kwa Mwaka 2023

Na.

Mada

Ufaulu kwa kila Swali
0
Namba A)l ya ;{f}iul“
ya Swali (alama 307)

Wastani

Maoni

4 96.67

3. | Sarufi 61.93 Wastani
5 27.19
2 62.67

4. Fasihi kwa Ujumla 8 64.32 47.69 Wastani
9 16.08

Mawasiliano na 6 35.01 .

5. Matumi=i va Luch 29.76 Wastani
atumizi ya Lugha 7 450
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